Hóa học Lớp 8: Làm cẩn thận hộ
Lm linh tinh=> báo cáo
Câu 1
Tìm thành phần phần trăm (theo khối lượng) các nguyên tố hóa học có trong những hợp chất sau:
a) CO và CO2;
b) Fe3O4 và Fe2O3;
c) SO2 và SO3.
*Câu 2
Cân bằng các phương trình hóa học
1) MgCl2 + KOH → Mg(OH)2 + KCl
2) Cu(OH)2 + HCl → CuCl2 + H2O
3) Cu(OH)2 + H2SO4 → CuSO4 + H2O
4) FeO + HCl → FeCl2 + H2O
5) Fe2O3 + H2SO4 → Fe2(SO4)3 + H2O
Câu 3
a) Trong 8,4 g sắt có bao nhiêu mol sắt?
b) Tính thể tích của 8 g khí oxi.
c) Tính khối lượng của 67,2 lít khí nitơ.
Câu 4
Tính thể tích của các chất khí sau (Đo ở điều kiện tiêu chuẩn)
a) 0,03 mol SO2, 0,15 mol HCl
b) 0,125 mol CO2, 1,2 mol H2SO4, giúp em giải bài hóa này ạ, em cảm ơn thầy cô và các bạn nhiều.
Leave a reply
About Thái Tâm
Related Posts
Hóa học Lớp 11: Hao tán 13 g một kim loại có hoá trị không đổi vào HNO3 . Sau phản ứng có 0,005 mol muối NH4NO3 . Xác định kim loạ đã dùng. Giúp e với
Hóa học Lớp 8: Khi nung nóng quặng đồng malachite, chất này bị phân hủy thành đồng II oxit CuO, hơi nước và khí cacbonic. Tính khối lượng của khí cacb
Hóa học Lớp 8: C1 vô ý đỗ dấm (axetic) lên nền gạch hoa( trong thành phần có chất canxi cacbonat ta quan sát thấy có bọt khí sủi lên a) dấu hiệu nào
Hóa học Lớp 8: 2. Al + O2 Al2O3 3. CuO + HCl CuCl2 + H2O 4. Na + H2O NaOH + H2 5. CaO + HNO3 Ca(NO3)2 + H2O 6. Zn + O2 ZnO 7. K2O + H2O KOH 8. Al + HC
Hóa học Lớp 9: Em cần giải gấp ạ Bằng phương pháp hóa học hãy chứng minh 3 dung dịch(bị mất nhãn dán tên) sau: HCl, NaOH, NaCl ở lọ nào?
Comments ( 2 )
2) Cu(OH)2 + HCl → CuCl2 + H2O
3) Cu(OH)2 + H2SO4 → CuSO4 + H2O
4) FeO + HCl → FeCl2 + H2O
5) Fe2O3 + H2SO4 → Fe2 (SO4)3 + H2O
C1
a,
MCO=12+16=28g/mol
Trong 1 mol hợp chất CO có 1mol ntu C
1mol ntu O
+,%mC= 12×100÷28=42,85%
+,%mO=100-42,85=57,15%
MCO2= 12+16×2=44g/mol
Trong 1 mol hợp chất CO2 có 1mol ntu C
2MOL NTU O
+,%mC= 12×100÷44=27,3%
+,mO= 100-27,3=72,7%
b
MFe3O4=56×3+16×4=232g/mol
Trog 1 mol hc Fe3O4 có 3mol ntu Fe
4mol ntu O
+,%mFe= 56×3×100÷232=72,4%
+,%mO=100-72,4=27,6%
MFe2O3=56×2+16×3=131g/mol
Trong 1 mol hc Fe2O3 có 2mol ntu Fe
3mol ntu O
+,%mFe=56×2×100÷131=85,5%
+,%mO=100-85,5=14,5%
MSO2=32+16×2=64g/mol
Trong 1 mol hc SO2 có 1mol ntu S
2mol ntu O
+,%mS=32×100÷64=50%
+,%mO= 100-50%=50%
MSO3=32+16×3=80g/mol
Trong 1 mol hc SO3 có 1mol ntu S
3mol ntu O
+,%mS=32×100÷80=40%
+,%mO=100-40=60%
Câu 2
MgCl2+2KOH ->Mg(OH)2+2KCl
2Cu(OH)2+2HCl-> 2CuCl2+2H2O
Cu(OH)2+H2SO4->CusO4+2H2O
FeO+2HCl->FeCl2+H2O
Fe2O3+3H2SO4->Fe2(SO4)3+3H2O
Câu 3
nFe=8,4÷56=0,15mol
nO2=8÷32=0,25mol
VO2=0,25×22,4=5,6lit
nN2=67,2÷22,4=3mol
mN2=3.28=84g
Câu 4
VSO2=0,03×22,4=0,672lit
VHcl=0,15×22,4=3,36lit
VCO2=0,125×22,4=2,4lit
VH2SO4=1,2×22,4=26,88lit