Register Now

Login

Lost Password

Lost your password? Please enter your email address. You will receive a link and will create a new password via email.

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )

Hóa học Lớp 9: Cho 27,6g hỗn hợp gồm Al và Fe phản ứng vừa đủ với dd H2SO4 loãng, sau phản ứng thu được 20,16 lít khí (đktc) a) Viết phương trình phản

Hóa học Lớp 9: Cho 27,6g hỗn hợp gồm Al và Fe phản ứng vừa đủ với dd H2SO4 loãng, sau phản ứng thu được 20,16 lít khí (đktc)
a) Viết phương trình phản ứng.
b) Tính thành phần % theo khối lượng của hỗn hợp ban đầu., giúp em giải bài hóa này ạ, em cảm ơn thầy cô và các bạn nhiều.

Comments ( 2 )

  1. Bạn tham khảo!
    a) Ta có 2 PTHH sau:
    $\text{1) 2Al+3H2SO4$\rightarrow$Al2(SO4)3+3H2}$
    $\text{2) Fe+H2SO4$\rightarrow$FeSO4+H2}$
    b)
    Có $\text{nH2=$\dfrac{20,16}{22,4}$=0,9 mol}$
    Gọi $X,Y$ lần lượt là số mol của $Al, Fe$
    Ta có hệ phương trình sau:
    $\begin{cases} \text{1,5x+y=0,9}\\\text{27x+56y=27,6g}\ \end{cases}$
    Giải hệ:
    $\rightarrow$ $\text{x=0,4 và y=0,3}$
    Vậy $\text{mAl=27x=27.0,4=10,8g}$
    $\rightarrow$ $\text{%Al=$\dfrac{10,8}{27,6}$.100=39,13%}$
    $\rightarrow$ $\text{%Fe=100-39,13=60,87%}$

  2. Tham khảo:
    Gọi số mol của Al và Fe là x; y
    27x + 56y = 27,6\ l
    a)
    PT:
    2Al + 3H_2SO_4 -> Al_2(SO_4)_3 + 3H_2
    x\ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ 1,5 x
    Fe + H_2SO_4 -> FeSO_4 + H_2
    y\ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ y
    n_(H_2) = 1,5x + y = 20,16 : 22,4 = 0,9\ mol
    => x = 0,4; y = 0,3
    b)
    %Al = ( 27 * 0,4 * 100% )/( 27,6 ) = 39,13%
    %Fe = 100% – 39,13% = 60,87%
    $@Thanh$

Leave a reply

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )

About Hồng