Register Now

Login

Lost Password

Lost your password? Please enter your email address. You will receive a link and will create a new password via email.

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )

Hóa học Lớp 9: Cho 12 g hỗn hợp gồm Zn, ZnO tác dụng vừa đủ với 100g dung dịch HCl thu được 2,24 lit khí ở đktc a/ Viết các PTHH b/ Tính khối

Hóa học Lớp 9: Cho 12 g hỗn hợp gồm Zn, ZnO tác dụng vừa đủ với 100g dung dịch HCl thu được 2,24 lit khí ở đktc
a/ Viết các PTHH
b/ Tính khối mổi chất có trong hỗn hợp ban đầu
c/ Tính C% của axit tham gia phản ứng
6/ Cho 8 g hỗn hợp gồm Cu và Fe tác dụng với H2SO4 loãng dư thu được 0,896 lít khí ở đktc
a/ tính khối lượng mỗi chất có trong hỗn hợp ban đầu
b/ lọc lấy chất rắn sauphản ứng cho tác dụng với dd AgNO3 dư .Hãy tính khối lượng của muối của phản ứng
Giúp em với ạ, giúp em giải bài hóa này ạ, em cảm ơn thầy cô và các bạn nhiều.

Comments ( 1 )

  1. Câu 5:
    $a,PTHH:Zn+2HCl\to ZnCl_2+H_2(1)$
    $ZnO+2HCl\to ZnCl_2+H_2O(2)$
    $b,$ Theo $PT(1):n_{Zn}=n_{H_2}=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1(mol)$
    $\Rightarrow m_{Zn}=0,1.65=6,5(g)$
    $\Rightarrow m_{ZnO}=m_{hh}-m_{Zn}=12-6,5=5,5(g)$
    $c,n_{ZnO}=\dfrac{5,5}{81}=\dfrac{11}{162}(mol)$
    Theo $PT(1)(2)\Rightarrow \Sigma n_{HCl}=2n_{Zn}+2n_{ZnO}\approx 0,336(mol)$
    $\Rightarrow m_{HCl}=0,336.36,5=12,264(g)$
    $\Rightarrow C\%_{HCl}=\dfrac{12,264}{100}.100\%=12,264\%$
    Câu 6:
    $a,PTHH:Fe+H_2SO_4\to FeSO_4+H_2$
    Theo PT: $n_{Fe}=n_{H_2}=\dfrac{0,896}{22,4}=0,04(mol)$
    $\Rightarrow m_{Fe}=0,04.56=2,24(g)$
    $\Rightarrow m_{Cu}=8-2,24=5,76(g)$
    $b,PTHH:Cu+2AgNO_3\to Cu(NO_3)_2+2Ag\downarrow$
    $\Rightarrow n_{Cu}=\dfrac{5,76}{64}=0,09(mol)$
    Theo PT: $n_{AgNO_3}=2n_{Cu}=0,18(mol)$
    $\Rightarrow m_{AgNO_3}=0,18.170=30,6(g)$

Leave a reply

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )