Register Now

Login

Lost Password

Lost your password? Please enter your email address. You will receive a link and will create a new password via email.

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )

Hóa học Lớp 8: a) Một loại hợp chất có 40% Cu , 20% S , 40% O , có khối lượng Mol là 160g . Xác định CTHH của hợp chất b) Xác định CTHH của hợp chất

Hóa học Lớp 8: a) Một loại hợp chất có 40% Cu , 20% S , 40% O , có khối lượng Mol là 160g . Xác định CTHH của hợp chất
b) Xác định CTHH của hợp chất khí A . Biết tỉ khối của khí A sô với H2 là 8,5 và trong phân tử có thành phần các nguyên tố : 82,35% N phần còn lại là H
Em cần lời giải chi tiết k bỏ bất kì bước nào ạ, giúp em giải bài hóa này ạ, em cảm ơn thầy cô và các bạn nhiều.

Comments ( 2 )

  1. a, Trong 1 mol hợp chất:
    $\begin{cases} m_{Cu}=160.40\%=64(g)\\ m_S=160.20\%=32(g)\\ m_O=160.40\%=64(g) \end{cases}\Rightarrow \begin{cases} n_{Cu}=\dfrac{64}{64}=1(mol)\\ n_S=\dfrac{32}{32}=1(mol)\\ n_O=\dfrac{64}{16}=4(mol) \end{cases}$
    Vậy $CTHH:CuSO_4$
    $b, M_A=8,5.2=17(g/mol)$
    Trong 1 mol A:
    $\begin{cases} m_N=17.82,35\%\approx 14(g)\\ m_H=17-14=3(g) \end{cases}\Rightarrow \begin{cases} n_N=\dfrac{14}{14}=1(mol)\\ n_H=\dfrac{3}{1}=3(mol) \end{cases}$
    Vậy $CTHH_A:NH_3$

Leave a reply

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )

About Thanh Tú