Register Now

Login

Lost Password

Lost your password? Please enter your email address. You will receive a link and will create a new password via email.

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )

Toán Lớp 9: Bài 2: (2 điểm) Một tổ sản xuất theo kế hoạch mỗi ngày phải sản xuất 50 sản phẩm. Khi thực hiện mỗi ngày tổ sản xuất 57 sản phẩm. Do đó

Toán Lớp 9: Bài 2: (2 điểm) Một tổ sản xuất theo kế hoạch mỗi ngày phải sản xuất 50 sản phẩm. Khi thực hiện mỗi ngày tổ sản xuất 57 sản phẩm. Do đó, tổ đã hoàn thành trước kế hoạch 1 ngày và còn vượt mức 13 sản phẩm. Hỏi theo kế hoạch, tổ phải sản xuất bao nhiêu sản phẩm?

Comments ( 2 )

  1. Giải đáp:500 sản phẩm.
     
    Lời giải và giải thích chi tiết:
    Gọi số sản phẩm theo kế hoạc tổ sản xuất là x (sản phẩm)

    Điều kiện: x nguyên dương, x > 57

    Thời gian dự dịnh theo kế hoạch là: x/50 (ngày)

    Số sản phẩm về sau là: x + 13 (sản phẩm)

    Thời gian thực tế tổ sản xuất là:

    x+13/57 (ngày)

    Theo đề ta có phương trình:

    x/50-x+13/57=1
    ⇔ 57x – 50(x + 13) = 2850

    ⇔ 57x – 50x – 650 = 2850

    ⇔ 7x = 3500 ⇔ x = 500 (TMĐK)

    Vậy theo kế hoạch tổ sản xuất là 500 sản phẩm.

     

  2. Giải đáp:
    Gọi số ngày tổ dự định sản xuất là x ngày (ĐK:x nguyên dương)
    Số ngày tổ thực hiện là x-1 ngày 
    Số sản phẩm làm theo kế hoạch là 50x (sản phẩm)
    Số sản phẩm thực hiện được 57(x-1) (sản phẩm)
    Theo đầu bài ta có phương trình :
    57(x-1) – 50x = 13
    ⇒x= 10 
    Số ngày tổ dự định sản xuất là 10 ngày
    Số sản phẩm tổ sản xuất theo kế hoạch là: 50 . 10 =500 (sản phẩm)
    ~Học tốt~
     

Leave a reply

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )

About Madelyn