Register Now

Login

Lost Password

Lost your password? Please enter your email address. You will receive a link and will create a new password via email.

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )

Hóa học Lớp 9: Lấy 5g hỗn hợp 2 muối là CaCO3 và CuSO4 tác dụng vừa đủ với HCl tạo thành 44,8 ml khí ở liều lượng tiêu chuẩn tích phần trong theo khối

Hóa học Lớp 9: Lấy 5g hỗn hợp 2 muối là CaCO3 và CuSO4 tác dụng vừa đủ với HCl tạo thành 44,8 ml khí ở liều lượng tiêu chuẩn tích phần trong theo khối lượng của mỗi muối trong hỗn hợp ban đầu, giúp em giải bài hóa này ạ, em cảm ơn thầy cô và các bạn nhiều.

Comments ( 2 )

  1. Giải đáp:
    %CaCO3= 4%
    %CuSO4= 96%
    Lời giải và giải thích chi tiết:
     CuSO4 ko phản ứng với HCl 
    PTHH: CaCO3 + 2HCl –> CaCl2 + CO2 + H2O
    Đổi: 44,8ml=0,0448l 
    nCO2= 0,0448/22,4= 0,002mol
    Theo PT: nCaCO3= nCO2= 0,002 mol 
    mCaCO3= 0,002.100=0,2g
    %CaCO3= $\frac{0,2}{5}$.100 = 4%
    %CuSO4= 100%-4%=96%

  2. Bạn tham khảo!
    Giải đáp:
     $\text{%CaCO3=4%}$
    $\text{%CuSO4=96%}$
    Lời giải và giải thích chi tiết:
    Ta chỉ có $1$ PTHH xảy ra:
    $CaCO_3+2HCl$ $\rightarrow$ $CaCl_2+H_2O+CO_2↑$
    Đổi $44,8ml$ thành $0,0448l$
    Có $\text{nCO2=$\dfrac{m}{M}$=$\dfrac{0,0448}{22,4}$=0,002 mol}$
    Dựa vào PTHH) $\text{nCaCO3=nCO2=0,002 mol}$
    Vậy $\text{mCaCO3=0,002.100=0,2g}$
    $\rightarrow$ $\text{%CaCO3=$\dfrac{0,2}{5}$.100=4%}$
    Vậy $\text{%CuSO4=100-4=96%}$

Leave a reply

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )

About Xuân