Register Now

Login

Lost Password

Lost your password? Please enter your email address. You will receive a link and will create a new password via email.

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )

Hóa học Lớp 8: cho 11,2 g CaO tác dụng với 200g nước thu được dung dịch Ca(OH)2.tính nồng độ phần trăm của dung dịch Ca(OH)2 thu được

Hóa học Lớp 8: cho 11,2 g CaO tác dụng với 200g nước thu được dung dịch Ca(OH)2.tính nồng độ phần trăm của dung dịch Ca(OH)2 thu được, giúp em giải bài hóa này ạ, em cảm ơn thầy cô và các bạn nhiều.

Comments ( 2 )

  1. n_{CaO}=\frac{m}{M}=\frac{11,2}{56}=0,2 (mol)
    PTHH       CaO+H_2O→Ca(OH)_2 
                         0,2                              0,2            mol
    m_{sau}=m_{CaO}+m_{H_2O}=11,2+200=211,2 (g)
    Theo pt, ta có: n_{Ca(OH)_2}=n_{CaO}=0,2 (mol)
    →m_{Ca(OH)_2}=n.M=0,2.74=14,8 (g)
    →C%_{Ca(OH)_2}=\frac{m_{Ca(OH)_2}.100%}{m_{sau}}=\frac{14,8.100%}{211,2}≈7%
     

  2. $n_{CaO}=\dfrac{11,2}{56}=0,2(mol)$
    PTHH:
    $CaO+H_2O→Ca(OH)_2$
    $n_{CaO}=n_{Ca(OH)_2}=0,2(mol)$
    $m_{Ca(OH)_2}=0,2\times 74=14,8(g)$
    $m_{dd}=11,2+200=211,2(g)$
    $C\text{%}_{Ca(OH)_2}=\dfrac{14,8}{211,2}.100\text{%}=7\text{%}$
     

Leave a reply

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )