Register Now

Login

Lost Password

Lost your password? Please enter your email address. You will receive a link and will create a new password via email.

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )

Hóa học Lớp 8: Câu 4: Cho 13 gam kẽm (Zn) tác dụng với dung dịch axit clohidric (HCl) thu được 27,2 gam kẽm clorua (ZnCl2) và 0,4 gam khí hiđro (H2).

Hóa học Lớp 8: Câu 4: Cho 13 gam kẽm (Zn) tác dụng với dung dịch axit clohidric (HCl) thu được 27,2 gam kẽm clorua (ZnCl2) và 0,4 gam khí hiđro (H2).
a. Lập phương trình hóa học.
b. Tính khối lượng của axit clohidric (HCl) đã phản ứng.
Câu 5: Cho 2,4 gam magie cháy trong không khí thu được 4,2 gam magie oxit.
a. Lập phương trình hóa học.
b. Tính khối lượng oxi đã phản ứng., giúp em giải bài hóa này ạ, em cảm ơn thầy cô và các bạn nhiều.

Comments ( 2 )

  1. Câu 4:
    a. PTHH: Zn+2HCl->ZnCl_2+H_2
    b. Theo định luật bảo toàn khối lượng:
    m_{Zn}+m_{HCl}=m_{ZnCl_2}+m_{H_2}
    =>m_{HCl}=(27,2+0,4)-13=14,6g
    Câu 5:
    a. PTHH: 2Mg+O_2->2MgO
    b. Theo định luật bảo toàn khối lượng:
    m_{Mg}+m_{O_2}=m_{MgO}
    m_{O_2}=4,2-2,4=1,8g
     

  2. Câu 4.
    a) PTPU:
                  Zn+2HCl->ZnCl_2+H_2
    b) Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng, ta có:
            m_(Zn)+m_(HCl)=m_(ZnCl_2)+m_(H_2)
    Hay: 13+m_(HCl)=27,2+0,4
        -> m_(HCl)=14,6 (g)
    Cây 5.
    a) PTPU:
                     2Mg+O_2 $\xrightarrow{t^o}$2MgO
    b) Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng, ta có:
            m_(Mg)+m_(O_2)=m_(MgO)
    Hay: 2,4+m_(O_2)=4,2
    ->m_(O_2)=1,8 (g)

Leave a reply

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )

About Kim Dung