Register Now

Login

Lost Password

Lost your password? Please enter your email address. You will receive a link and will create a new password via email.

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )

Hóa học Lớp 11: Dẫn từ từ khí NH3 qua ống chứa 24 gam CuO nung nóng. Tính thể tích khí thu được sau phản ứng (điều kiện tiêu chuẩn).Cho Cu =64, H=1, O=

Hóa học Lớp 11: Dẫn từ từ khí NH3 qua ống chứa 24 gam CuO nung nóng. Tính thể tích khí thu được sau phản ứng (điều kiện tiêu chuẩn).Cho Cu =64, H=1, O=16., giúp em giải bài hóa này ạ, em cảm ơn thầy cô và các bạn nhiều.

Comments ( 2 )

  1. Bạn tham khảo!
    Giải đáp:
     $2,24l$
    Lời giải và giải thích chi tiết:
     Ta có PTHH sau:
    $\text{3CuO+2HN3$\xrightarrow{t^o}$3Cu+3H2O+N2}$
    Vậy sau phản ứng khí thu được là $N_2$
    Có $\text{nCuO=$\dfrac{m}{M}$=$\dfrac{24}{80}$=0,3 mol}$
    Dựa vào PTHH) $\text{nN2=$\dfrac{0,3}{3}$=0,1 mol}$
    Vậy $\text{V N2=n.22,4=0,1.22,4=2,24 lít}$

  2. $n_{CuO}=\dfrac{24}{80}=0,3(mol)$
    PTHH:
    $2NH_3+3CuO\xrightarrow{t^o}3Cu↓+N_2↑+3H_2O$
                         0,3                            0,1     (mol)
    $V_{N_2}=0,1\times 22,4=2,24(lít)$

Leave a reply

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )