Register Now

Login

Lost Password

Lost your password? Please enter your email address. You will receive a link and will create a new password via email.

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )

Toán Lớp 4: Cho ba số biết rằng trung bình cộng của số thứ nhất và số thứ hai là 203; trung bình cộng của số thứ nhất và số thứ ba là 250; còn trun

Toán Lớp 4: Cho ba số biết rằng trung bình cộng của số thứ nhất và số thứ hai là 203; trung bình cộng của số thứ nhất và số thứ ba là 250; còn trung bình cộng của số thứ hai và số thứ ba là 255. Tìm số thứ nhất.

Comments ( 2 )

  1. Gọi 3 số đó lần lượt là a, b, c
    Tổng ST1 với ST2 là: a+b= 203×2= 406
    Tổng ST1 vơi ST3 là: a+c= 250×2= 500
    Tổng ST2 với ST3 là: b+c= 255×2= 510
    Ta có: a+b+a+c+b+c
    =2a+2b+2c
    =2x(b+c+a)=406+500+510=1416
    => b+c+a=1416:2=708
    Mà b+c=510
    => a= 708-510= 198
    Vậy số thứ nhất là 198

  2. Giải đáp:
     
    Lời giải và giải thích chi tiết:
    tổng của số thứ nhất và số thứ hai là
    203×2=406
    tổng của số thứ nhất và số thứ ba là
    250×2=500
    tổng của số thứ hai và số thứ ba là
    225×2=450
    tổng của ba số là
    [500+450+406]:2=678
    số thứ nhất là
    678-450=228
    đ/s:228

Leave a reply

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )