Register Now

Login

Lost Password

Lost your password? Please enter your email address. You will receive a link and will create a new password via email.

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )

Hóa học Lớp 8: Bài 6: Hãy tính. 1/ Số mol của : a/ 14g Fe ; 25g CaCO3 ; 4g NaOH. b/ 2,479 lít CO2 ; 6,1975 lít N2 ; 9,916 lít O2 ; (đktc) 2/ Khối lượn

Hóa học Lớp 8: Bài 6: Hãy tính.
1/ Số mol của : a/ 14g Fe ; 25g CaCO3 ; 4g NaOH.
b/ 2,479 lít CO2 ; 6,1975 lít N2 ; 9,916 lít O2 ; (đktc)
2/ Khối lượng của:
a. 0,25mol ZnSO4 ; 0,3 mol Cu;
b. 19,832 lít khí Cl2 (đktc); 2,4.1023 ptu CaO.
3/ Thể tích của các chất khí ở đktc:
a. 0,2 mol CO2; 0,15 mol Cl2;
b. 9,52 g khí H2S; 46,08g khí SO2, giúp em giải bài hóa này ạ, em cảm ơn thầy cô và các bạn nhiều.

Comments ( 2 )

  1. Câu 1:
    A)nFe=14/56=0,25 mol
    nCaCO3=25/100=0,25 mol
    nNaOH=4/40=0,1 mol
    B)nCO2=2,479/22,4≈0,11 mol
    nN2=6,1975/22,4≈0,27 mol
    nO2=9,916/22,4≈0,44 mol

    Câu 2:
    a)mZnSO4=0,25×161=40,25 g
    mCu=0,3×64=19,2 g
    b)nCl2=19,832/22,4=≈0,9 mol
    =>mCl2=0,9×71=63,9 g
    nCaO=2,4.10²³/6.10²³=0,4 mol
    =>mCaO=0,4×56=22,4 g

    Câu 3:
    A)VCO2=0,2×22,4=4,48 lít
    VCl2=0,15×22,4=3,36 lít
    B)nH2S=9,52/34=0,28 mol
    =>VH2S=0,28×22,4=6,272 lít
    nSO2=46,08/64=0,72 mol
    =>SO2=0,72×22,4=16,128 lít

  2. Bài 6:
    1) a,Số mol của 14g Fe là:
    n_{Fe}={14}/{56}=0,25 (mol)
    Số mol của 25g CaCO_3 là:
    n_{CaCO_3}={25}/{100}=0,25 (mol)
    Số mol của 4g NaOH là:
    n_{NaOH}={4}/{40}=0,1 (mol)
    b,Số mol của 2,479l Fe là:
    n_{Fe}={2,479}/{22,4}=0,11 (mol)
    Số mol của 6,1975l N_2 là:
    n_{N_2}={6,1975}/{22,4}=0,27 (mol)
    Số mol của 9,916l O_2 là:
    n_{N_2}={9,916}/{22,4}=0,44 (mol)
    2)a,Khối lượng của 0,25mol ZnSO_4
    m_{ZnSO_4}=161×0,25=40,25 (g)

Leave a reply

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )

About Melanie