Register Now

Login

Lost Password

Lost your password? Please enter your email address. You will receive a link and will create a new password via email.

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )

Hóa học Lớp 8: Tìm công thức hoá học của hợp chất B biết thành phần % theo khối lượng của các nguyên tố của hợp chất B là : 80% Cu và 20% O . Biết hợp

Hóa học Lớp 8: Tìm công thức hoá học của hợp chất B biết thành phần % theo khối lượng của các nguyên tố của hợp chất B là : 80% Cu và 20% O . Biết hợp chất B có khối lượng mol phân tử là 80g/mol, giúp em giải bài hóa này ạ, em cảm ơn thầy cô và các bạn nhiều.

Comments ( 2 )

  1. m_{Cu}=%Cu.M_B=80%.80%=64g
    m_O=m_B-m_{Cu}=80-64=16g
    n_{Cu}=m/M=64/64=1mol
    n_O=m/M=16/16=1mol
    CTHH: CuO
     

  2. $\text{Gọi CTHH của B là Cu$_{x}$O$_{y}$}$
    $\text{Ta có :}$
    $\text{x=$\frac{80.80}{64}$% =1}$
    $\text{y=$\frac{80.20}{64}$% =1}$
    $\text{⇒CTHH của B là CuO}$
     

Leave a reply

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )

About Nguyệt