Register Now

Login

Lost Password

Lost your password? Please enter your email address. You will receive a link and will create a new password via email.

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )

Hóa học Lớp 8: Đốt cháy hoàn toàn 5,4 gam nhôm cần bn lít Oxi ở đktc, thu đc gam sản phẩm? Giúp lẹ vs ak

Hóa học Lớp 8: Đốt cháy hoàn toàn 5,4 gam nhôm cần bn lít Oxi ở đktc, thu đc gam sản phẩm?
Giúp lẹ vs ak, giúp em giải bài hóa này ạ, em cảm ơn thầy cô và các bạn nhiều.

Comments ( 2 )

  1. Giải đáp:
    n_{Al}=$\dfrac{m_{Al}}{M_{Al}}$=$\dfrac{5,4}{27}$=0,2(mol)
    4Al+3O_2 $\xrightarrow[]{t^o}$ 2Al_2O_3
    Tỉ lệ pt: 4 : 3 : 2
    Tỉ lệ mol: 0,2 : 0,15 : 0,1
    -> V_{O_2} = n_{O_2}×22,4=0,15×22,4=3,36(l)
    -> m_{Al_2O_3} = n_{Al_2O_3}×M_{Al_2O_3}=0,1×102=10,2(g)
     

  2. $\text{n$_{Al}$=5,4:27=0,2(mol)}$
    $\text{PTHH:}$
    $\text{4Al+3O$_{2}$$\xrightarrow[]{t^o}$2Al$_{2}$O$_{3}$}$
    $\text{0,2→0,15  →0,1(mol)}$
    $\text{⇒Số mol khí oxi :n$_{O2}$=0,15(mol)}$
    $\text{⇒Thể tích khí oxi phản ứng :V$_{O2}$=0,15.22,4=3,36(lít)}$
    $\text{m$_{Al2O3}$=0,1.102=10,2(g)}$
     

Leave a reply

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )

About Hòa Tâm