Register Now

Login

Lost Password

Lost your password? Please enter your email address. You will receive a link and will create a new password via email.

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )

Toán Lớp 11: Một bình đựng 7 viên bi trắng và 5 viên bi đen. Lần lượt lấy ngẫu nhiên ra 2 bi. Tính xác suất để lấy được bi thứ 1 màu trắng và bi thứ

Toán Lớp 11: Một bình đựng 7 viên bi trắng và 5 viên bi đen. Lần lượt lấy ngẫu nhiên ra 2 bi. Tính xác suất để lấy được bi thứ 1 màu trắng và bi thứ 2 màu đen?
A.1/35 B.35/144 C.35/132 D.Đáp án khác

Comments ( 1 )

  1. Giải đáp:
     Ta chọn đáp án C.35/132 
    Giải thích các bước giải:
    Gọi A là biến cố lần thứ nhất lấy được bi màu trắng.
    Gọi B là biến cố lần thứ hai lấy được bi màu đen.
    ⇒ AB là biến cố lần thứ nhất lấy được bi màu trắng; lần thứ hai lấy được bi màu đen. Ta thấy 2 biến cố A và B độc lập với nhau.
    Xác suất để lần thứ nhất lấy được bi màu trắng là: P(A) = 7/12.
    Xác suất để lần thứ hai lấy được bi màu đen (trong 11 viên bi còn lại) là P(B)= 5/11.
    Áp dụng quy tắc nhân xác suất; vậy xác suất cần tìm là:
    P(AB) = P(A).P(B)= 7/12.5/11 = 35/132                                                                                                                                          Chúc bạn học tốt ạ.

Leave a reply

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )