Register Now

Login

Lost Password

Lost your password? Please enter your email address. You will receive a link and will create a new password via email.

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )

Toán Lớp 8: Một xí nghiệp dệt thảm được giao làm một số tham xuất khẩu trong 20 ngày. Xí nghiệp đã tăng năng suất lên 20% nên sau 18 ngày không nhữ

Toán Lớp 8: Một xí nghiệp dệt thảm được giao làm một số tham xuất khẩu trong 20 ngày. Xí nghiệp đã tăng năng suất lên 20% nên sau 18 ngày không những đã làm xong số thảm được giao mà còn làm thêm được 24 chiếc thảm nữa. Tính số thảm mà xí nghiệp đã làm trong 18 ngày.
Giải thích vì sao có 120%?

Comments ( 2 )

  1. Gọi x(thảm) là số thảm cần phải làm trong 20 ngày (x>0)
    Theo đề bài ta có phương trình
    x/(20) .(100%+20%)=(x+24)/(18)
    ⇔x/(20) .6/5 =(x+24)/(18)
    ⇔(6x)/(100)=(x+24)/(18)
    ⇔108x=100x+2400
    ⇔8x=2400
    ⇔x=300
    Vậy số thảm dệt trong 8 ngày là : 300+24=324(thảm)
    120% ở đây là 100%năng suất lúc đầu +20% vì tăng năng suất
     

  2. Giải đáp + Lời giải và giải thích chi tiết:
    Gọi số tấm thảm xí nghiệp dệt theo dự định là x ( tấm,x>0 )
    ⇒ số tấm thảm xí nghiệp dệt trong 1 ngày theo dự định $\frac{x}{20}$ (tấm)
    Số tấm thảm xí nghiệp dệt trong 1 ngày thực tế là: $\frac{x + 24}{18}$ (tấm)
    Có năng suất tăng 20% 
    =>số tấm thảm dệt được trong 1 ngày thực tế sẽ bằng 120% số tấm thảm dệt đc trong 1 ngày theo dự định nên ta có phương trình:
    $\frac{x + 24}{18}$  = $\frac{x}{20}$ x 120% = $\frac{3x}{50}$ = 50x + 1200 = 54x
    => x = 300 (tấm)
    Vậy số tấm thảm dệt được trong 18 ngày là 324 tấm.

Leave a reply

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )