Register Now

Login

Lost Password

Lost your password? Please enter your email address. You will receive a link and will create a new password via email.

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )

Hóa học Lớp 9: Một oxit có chứa 30% khối lượng oxi, oxit đó là: A.FeO B.Fe2O3 C.Fe3O4 D.Không xác định được

Hóa học Lớp 9: Một oxit có chứa 30% khối lượng oxi, oxit đó là:
A.FeO
B.Fe2O3
C.Fe3O4
D.Không xác định được, giúp em giải bài hóa này ạ, em cảm ơn thầy cô và các bạn nhiều.

Comments ( 2 )

  1. Giải đáp+Lời giải và giải thích chi tiết:
    Gọi CT của oxit sắt là $Fe_xO_y$
    Theo đề bài ta có:
    $\frac{M_O}{M_{Fe}}$ = $\frac{phần trăm M_O}{Phần trăm M_{Fe}}$
    $⇒$ $\frac{16y}{56x}$ = $\frac{30}{70}$
    $⇒$ $\frac{x}{y}$ = $\frac{2}{3}$
    Vậy CT của oxit sắt là $Fe_2O_3$ $⇒$ Chọn $B$

  2. Giải đáp:
    B
    Lời giải và giải thích chi tiết:
    Khối lượng mol của Fe_2O_3 :
     M_{Fe_2O_3} = 56xx2 + 16xx3 = 160 $(g/mol)$
    Phần trăm khối lượng Fe trong Fe_2O_3 :
    %Fe = {56.2.100}/{160} = 70%
    Phần trăm khối lượng O trong Fe_2O_3 :
    %O = 100 – 70 = 30%

Leave a reply

222-9+11+12:2*14+14 = ? ( )

About Thanh Tú