Toán Lớp 9: Mẹ bạn An đi siêu thị mua 2kg táo và 1kg nho hết 430000 đồng. Biết 1kg táo ít hơn 1kg nho 130000 đồng. Tính số tiền 1kg mỗi loại

Question

Toán Lớp 9: Mẹ bạn An đi siêu thị mua 2kg táo và 1kg nho hết 430000 đồng. Biết 1kg táo ít hơn 1kg nho 130000 đồng. Tính số tiền 1kg mỗi loại, hướng dẫn giải giúp em bài này ạ, em cảm ơn thầy cô và các bạn nhiều.

in progress 0
Huyền Thư 29 phút 2022-05-01T10:30:34+00:00 1 Answer 0 views 0

TRẢ LỜI ( 1 )

  1. Ta có :
    2kg táo + 1kg nho = 430 000 
    1kg táo + 130 000 = 1kg nho
    Bằng phương pháp thế , ta được :
    2kg táo + 1kg táo + 130 000 = 430 000
    3kg táo = 430 000 – 130 000
    3kg táo = 300 000
    1kg táo = 300 000 : 3
    1kg táo = 100 000
    => 1 kg táo = 100 000 đồng
    1 kg nho là :
    100 000 + 130 000 = 230 000 ( đồng )
    $\text{Đáp số : 1kg táo = 100000 đồng ; 1kg nho = 230000 đồng}$

Leave an answer

Browse

12:2+4x4-12:2-5x3 = ? ( )